Hỏi Đáp đóng bảo hiểm 6 tháng trước khi sinh có được trợ cấp thai sản?

Trợ cấp thai sản là một nguồn hỗ trợ rất lớn cho chị em trong thời gian sinh con. Đóng bảo hiểm 6 tháng trước khi sinh có được nhận trợ cấp hay không? Cùng tìm hiểu qua bài viết sau.

1. Trợ cấp thai sản là gì?

Theo quy định của Pháp luật, trợ cấp thai sản được định nghĩa là:

  • Là chế độ bảo hiểm đảm bảo vật chất cho những người lao động nữ trong thời gian mang thai và sinh con.
  • Mức trợ cấp thai sản được tính dựa theo tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ sinh.
  • Hiện nay, mức trợ cấp thai sản một lần sẽ bằng một tháng lương theo mức lương đã đóng bảo hiểm xã hội.

Đóng bảo hiểm 6 tháng trước khi sinh

Trợ cấp thai sản là nguồn hỗ trợ cho thời gian sinh con

>>Xem thêm: Top 4 sản phẩm bảo hiểm thai sản tốt nhất hiện nay để tìm được gói bảo hiểm thai sản tốt nhất khi người mẹ hạ sinh

2. Điều kiện được hưởng chế độ thai sản

Căn cứ theo quy định tại Điều 28 Bộ Luật Bảo hiểm xã hội thì điều kiện để được hưởng chế độ thai sản được xác định như sau:

  • Những người lao động thuộc đối tượng được nhận chế độ thai sản phải thuộc các trường hợp sau:
  • Người lao động nữ đang mang thai.
  • Người lao động nữ sinh con.
  • Người lao động nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi.
  • Người lao động đang thực hiện đặt vòng tránh thai hay thực hiện các biện pháp triệt sản.
  • Những người lao động này phải được đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ từ 6 tháng trở lên.
  • Theo quy định tại khoản 1 điều 9 của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH về thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc thực hiện tiếp nhận con nuôi được xác định như sau:
  • Trường hợp nhận con nuôi hay sinh con nuôi trước ngày thứ 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con hoặc tiếp nhận con nuôi.
  • Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con tính từ ngày 15 trở đi của mỗi tháng và tháng đó có tham gia bảo hiểm xã hội thì tháng sinh con hoặc tiếp nhận con nuôi được tính vào khoảng thời gian 12 tháng trước sinh con hoặc nhận con nuôi.
  • Từ đó khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con sẽ được xác định như sau:
  • Trường hợp tháng sinh con bạn có đóng bảo hiểm xã hội thì tháng sính sẽ được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
  • Trường hợp tháng sinh con bạn không tham gia bảo hiểm xã hội thì tháng sinh sẽ không được tính vào thời gian 12 tháng trước lúc sinh con.

3. Đóng bảo hiểm 6 tháng trước khi sinh có được trợ cấp thai sản không?

Như vậy theo những thông tin đã nêu ra ở mục 1, có thể nhận thấy, bạn hoàn toàn được nhận bảo hiểm thai sản khi đóng bảo hiểm 6 tháng trước khi sinh.

Với điều kiện, tham gia đóng bảo hiểm xã hội trước ngày 15 của 6 tháng trước khi sinh và đảm bảo đủ các điều kiện được hưởng bảo hiểm thai sản theo yêu cầu của pháp luật Việt Nam.

Đóng bảo hiểm 6 tháng trước khi sinh

Đóng bảo hiểm 6 tháng hoàn toàn được nhận trợ cấp thai sản

>>Sử dụng ngay công cụ so sánh quyền lợi, mức phí nhiều gói bảo hiểm khác nhau của các hãng bảo hiểm nhân thọ để chọn cho bạn và gia đình gói bảo hiểm tốt nhất

4. Chế độ thai sản được hưởng gồm những gì?

Với mức lương khi khách hàng đóng bảo hiểm xã hội hàng tháng thì chế độ bảo hiểm thai sản gồm:

  • Trợ cấp trong một lần khi sinh con: được nhận trợ cấp một lần bằng 02 tháng lương tối thiểu cho mỗi lần đứa con.
  • Được hưởng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công mỗi tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liên tục trước khi nghỉ việc.
  • Được nghỉ dưỡng và phục hồi hồi sức khỏe sau sinh từ 5 đến 10 ngày trong 1 năm. Mức hưởng 1 ngày bằng 25% mức lương tối thiểu nếu bạn nghỉ dưỡng và phục hồi sức khỏe tại gia đình và bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu bạn nghỉ dưỡng và phục hồi sức khỏe tại các cơ sở y tế tập trung.

Như vậy, khi đóng bảo hiểm 6 tháng trước khi sinh, bạn hoàn toàn có thể được nhận trợ cấp thai sản theo đúng quy định của Pháp Luật Việt Nam hiện hành với điều kiện bạn đáp ứng được đầy đủ những yêu cầu trong quy định về bảo hiểm thai sản mà pháp luật đã đề ra.

Leave a Reply

Your email address will not be published.